Quy định xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư

Quy định xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư bao gồm những gì? Rất nhiều chủ đầu tư băn khoăn có nên xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư? Đây là vấn đề cần được hiểu đúng và làm rõ vì dễ gặp nhiều rắc rối nếu làm không đúng quy định. Vậy hãy đọc hết bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những quy định này nhé!

Có được xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 170 Luật Đất Đai 2013 thì theo đó Đất ở là đất để xây dựng nhà ở, xây dựng các công trình phục vụ cho đời sống.

xay-dung-nha-xuong-trong-khu-dan-cu-co-nen-khong
Xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư có nên không?

Như vậy theo quy định của pháp luật khi muốn xây nhà xưởng phục vụ cho kinh doanh thương mại trên đất ở là không được. Để tiến hành xây dựng, bạn cần tiến hành chuyển mục đích sử dụng đất.

Một số quy định xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư

Xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư phải chuyển mục đích sử dụng đất

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, các trường hợp không phải xin phép cơ quan có thẩm quyền bao gồm:

  • Chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác
  • Chuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất nuôi trồng thủy sản sang trồng cây lâu năm
  • Chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nuôi trồng thủy sản, đất trồng cây hàng năm
  • Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở
Xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư có một số quy định
Xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư có một số quy định

Căn cứ vào khoản 1, Điều 12 được quy định tại Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT thì chuyển đổi mục đích từ đất ở thành đất phi nông nghiệp không phải đất ở thì không cần xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng cần đăng ký biến động đất đai.

Như vậy để xây nhà xưởng trên đất ở cần phải tiến hành chuyển mục đích sử dụng đất, đăng ký biến động đất đai.

 Xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư cần phải xin phép xây dựng

Khi chuyển đổi từ đất nhà ở sang đất xây dựng nhà xưởng thì đáp ứng đầy đủ giấy phép xây dựng. Và cần đảm bảo phù hợp với mục đích sử dụng đất theo đúng quy hoạch của nhà nước đã được phê duyệt, phù hợp với thiết kế xây dựng công trình đã được phê duyệt và đảm bảo đối với điều kiện an toàn về việc cấp phép xây dựng cho công trình đó.

Xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư cần giấy phép
Xây dựng nhà xưởng trong khu dân cư cần giấy phép

Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan chức năng cấp trước khi bắt đầu khởi công xây dựng công trình, khu công nghiệp nào đó. Hiện nay, có 3 loại giấy phép xây dựng nhà xướng:

+ Giấy phép xây dựng mới

+ Giấy phép sửa chữa cải tạo công trình

+ Giấy phép di dời công trình.

Điều kiện xin cấp giấy phép xây dựng

Căn cứ vào 2 điều luật là: Điều 91 và 92 Luật xây dựng 2014 quy định về điều kiện xin cấp giấy phép xây dựng để xin cấp phép xây dựng.

Tóm lại, bạn có thể xây dựng nhà xưởng trên đất ở nếu bạn đảm bảo đủ các điều kiện tại Điều 91 và 92 Luật xây dựng 2014. Ngoài ra, công trình, khu công nghiệp của bạn phải đảm bảo phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng đã được các cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

 Hồ sơ xin giấy phép xây dựng 

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng
  • Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai
  • Bản vẽ thiết kế xây dựng
  • Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề

 

Hy vọng qua bài viết trên, các chủ đầu tư có thể hiểu hơn về đất sử dụng cho các nhà xưởng. Nếu bạn cần tư vấn thêm hãy liên hệ Nhà Việt để được tư vấn miễn phí.

C.TY TNHH TƯ VẤN XÂY DỰNG VÀ PHÁT TRIỂN NHÀ VIỆT

Địa chỉ: Vũ Sơn, huyện Kiến Xương, tỉnh Thái Bình

Hotline:  0912.942.202 – 02273.544.666

Email: nhaviet.tb@gmail.com

Website: https://nhavietcons.vn/

Fanpage: Nhà Việt Construction

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *